Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp

CMTL Avatar của MyAngel
    Thanks
    228

Mặc định Thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp

Chào các bạn,

Mình vừa làm thủ tục đăng ký bảo hiểm thất nghiệp và mình may mắn là đã suôn sẻ nên vào đây chia xẻ tí thông tin cho các bạn tham khảo khi cần thiết (mong là ai cũng luôn luôn có việc làm).

Có mấy vấn đề sau các bạn cần lưu ý nhé:

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp phải trên 12 tháng tính đến thời gian nghỉ việc.

- Việc chấm dứt hợp đồng lao động phải hợp pháp (phải có quyết định thôi việc do cơ quan câp)

- Trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ ngày chính thức nghỉ việc phải đi đăng ký thất nghiệp (nếu quá thời hạn trên thì coi như ko tham gia bảo hiểm thất nghiệp).

- Trong thời hạn 15 ngày kể từ khi đăng ký thất nghiệp phải nộp đầy đủ hồ sơ đăng ký nhận bảo hiểm thất nghiệp gồm có: quyết định thôi việc, hợp đồng lao động, bản sao sổ bảo hiểm xã hội có xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội, bản sao chứng minh nhân dân.

Các điểm đăng ký bảo hiểm thất nghiệp tại thành phố HCM hiện nay là :

6 địa điểm tiếp nhận đăng ký BHTN

1. Văn phòng Trung tâm giới thiệu việc làm HCM (153 Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường 17, quận Bình Thạnh): phục vụ người lao động các quận 1, 3, 4, 5, 8, 10, Tân Bình, Phú Nhuận, Gò Vấp.

2. Trường Trung cấp Kinh tế kỹ thuật Nguyễn Hữu Cảnh (500 Huỳnh Tấn Phát, phường Bình Thuận, quận 7) phục vụ người lao động quận 7, huyện Nhà Bè và Cần Giờ.

3. Trung tâm dạy nghề quận Bình Tân (637 Bà Hom, phường Bình Trị Động B, quận Bình Tân): phục vụ người lao động các quận 6, 11, Tân Phú, Bình Tân và huyện Bình Chánh.

4. Trung tâm dạy nghề Hóc Môn (146 Đỗ Văn Dậy, xã Tân Hiệp, Hóc Môn): phục vụ người lao động huyện Hóc Môn, quận 12.

5. Trường Trung cấp nghề Thủ đức (17 đường số 8, phường Linh Chiểu, Thủ Đức): phục vụ người lao động các quận 2, 9, Thủ Đức.

6. Trường Trung cấp nghề Củ Chi (đường Nguyễn Đại Năng, khu phố 1, thị trấn Củ Chi): phục vụ người lao động huyện Củ Chi.

Một số lưu ý:

- Có rất nhiều người ko nhận được bảo hiểm thất nghiệp là do ko hoàn tất được hồ sơ trong đó quan trọng nhất là sổ BHXH. Vì các công ty chuyển trả sổ theo trình tự thông thường nên sẽ mất đến 1 tháng mới có thể trả sổ cho người lao động, như vậy vô tình mình trễ hơn thời hạn quy định là 15 ngày. Vì vậy nếu như bạn muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp thì phải báo trước với cty để họ chốt sổ sớm và đồng thời cũng lưu ý với bên BHXH là bạn thuộc trường hợp nhận BHTN để họ trả sổ trong vòng 10 ngày.

- Nếu trường hợp cty ko trả sổ về kịp với ngày hẹn nộp hồ sơ thì chỉ còn cách duy nhất là yêu cầu cty dời ngày ra quyết định thôi việc cho phù hợp với thời gian qui định.

- Nếu bạn đã nộp đúng và đủ hồ sơ thì sẽ được hẹn lấy quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp khoảng 1 tháng sau đó.

- BHTN đòi hỏi bạn phải có tài khoản thẻ ở NH Đông Á để họ chuyển tiền trợ cấp, nếu ai chưa có TK thì sẽ mở tại văn phòng đăng ký BHTN.
    Mỗi năm một lần, hãy đi đến những nơi mà bạn chưa bao giờ đến

2. The Following 4 Users Say Thank You to MyAngel For This Useful Post:

Manly (31-01-2012), MẹSơnMinh (26-06-2010), Mowgli (07-04-2010), newlife (07-04-2010)

Thành viên
    Thanks
    977

Mặc định Re: Thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp

Quote Nguyên văn bởi MyAngel Xem bài viết

Một số lưu ý:

- Có rất nhiều người ko nhận được bảo hiểm thất nghiệp là do ko hoàn tất được hồ sơ trong đó quan trọng nhất là sổ BHXH. Vì các công ty chuyển trả sổ theo trình tự thông thường nên sẽ mất đến 1 tháng mới có thể trả sổ cho người lao động, như vậy vô tình mình trễ hơn thời hạn quy định là 15 ngày. Vì vậy nếu như bạn muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp thì phải báo trước với cty để họ chốt sổ sớm và đồng thời cũng lưu ý với bên BHXH là bạn thuộc trường hợp nhận BHTN để họ trả sổ trong vòng 10 ngày.

- Nếu trường hợp cty ko trả sổ về kịp với ngày hẹn nộp hồ sơ thì chỉ còn cách duy nhất là yêu cầu cty dời ngày ra quyết định thôi việc cho phù hợp với thời gian qui định.

- Nếu bạn đã nộp đúng và đủ hồ sơ thì sẽ được hẹn lấy quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp khoảng 1 tháng sau đó.

- BHTN đòi hỏi bạn phải có tài khoản thẻ ở NH Đông Á để họ chuyển tiền trợ cấp, nếu ai chưa có TK thì sẽ mở tại văn phòng đăng ký BHTN.
    Thanks bà, vấn để ở chỗ cty thường không trả ngay sổ BHXH, có biết thông tin này về sau có gì tui sẽ yêu cầu cty :Smiling:

CMTL Avatar của MyAngel
    Thanks
    228

Đúng đó bạn, hôm trước mình cũng dọa là nếu cty mà trả sổ chậm, mình ko lãnh được tiền bảo hiểm thất nghiệp thì cty sẽ phải trả cho mình số tiền đó.

Thành viên
    Thanks
    977

Quote Nguyên văn bởi MyAngel Xem bài viết
    Đúng đó bạn, hôm trước mình cũng dọa là nếu cty mà trả sổ chậm, mình ko lãnh được tiền bảo hiểm thất nghiệp thì cty sẽ phải trả cho mình số tiền đó.
    hiihih, như mấy cty nhà nước là chúa lề mề, có người nghỉ cả mấy tháng chưa có sổ :Sad:

CMTL Avatar của MyAngel
    Thanks
    228

Bởi thế lúc đầu báo chí có đăng tin là có mấy ngàn người đăng ký BHTN nhưng chỉ có vài người được lãnh đó. Các cty nước ngoài thường làm tốt hơn.

Thành viên Avatar của Gautruc
    Thanks
    0

Hi Ban MyAngle,

Cam on thong tin cua ban nhieu nha.

ban cho minh hoi tien tro cap minh nhan hang thang? Moi thang minh cung phai len do bao tinh hinh viec lam luon phai khai khong vay?

CMTL Avatar của MyAngel
    Thanks
    228

Đúng rồi Gấu ơi, mỗi ngày 15 hàng tháng mình sẽ phải lên văn phòng BHTNn để thông báo là mình vẫn còn trong tình trạng thất nghiệp thì mới được lãnh tiền tháng kế tiếp, nếu vì bất cứ lý do gì mình ko lên trình diện được thì bên BHTN coi như mình đã tìm được việc làm và đương nhiên họ sẽ hủy số tiền BHTN của tháng đó.

Thành viên Avatar của MẹSơnMinh
    Thanks
    27

Nếu mà biết lãnh bảo hiểm thất nghiệp cực vậy thì chả làm làm gì nữa, mình đã làm theo đúng hướng dẫn của Ayngel còn cẩn thận đọc lại quy định lãnh BHTN trước khi tới mà cũgn gặp vài trăm cái bực mình
    Lần 1: Yêu cầu công ty chốt sổ sớm, đến Sở LD đăng ký BHTN ( Rất lộn xộn mất trật tự, không có chút nào chuyên nghiệp, người dân la lối kinh khủng )
    Lần 2 : Tới theo giấy hẹn ( Lúc này được kêu nộp 1 cái ảnh hoặc cung cấp TK Đông á - Chuối cả nãi nhé )
    BHTN: Chị nộp ảnh 3x4 nhé
    Mình : Mình không đem theo ảnh
    BHTN: Sang chị không đọc thông báo ở đằng kia kìa, chị chụp ảnh rồi hôm sau đem tới nhé
    Mình: Thế lại phải đến nữa à, sao hôm trước không hướng dẫn một thể giúp bọn mình, Các anh gián cái quy định to đùng bên trái tưởng đọc ở đó đã đủ hết rồi, ai biết có thêm cái thông báo bé tẹo chỗ này nữa. Linh động giúp mình nha
    BHTN: Vậy hôm nào chị đi nhận quyết định chị đem ảnh nộp luôn
    Mình " THanks kiu

Lần 3: Đến nhận quyết định ( Nhưng mà không có quyết định, được hẹn ngày hôm sau tới
    BHTN: Quyết định của chị chiều mới có, chị tới buối sáng làm gì có
    Mình : Giấy hẹn chỉ nghi ngày, không ghi sáng hay chiều
    BHTN: Hôm nay T6, T2 chị tới lấy nhé
    Mình : Xin lỗi tôi không rảnh, chị giải quyết giùm nếu chị không giải quyết được cho tôi gặp người có trách nhiệm
    BHTN: Thôi vậy chị để tới hôm đến nhận thông báo tình trạng thất nhiệp rồi nhận quyết định luôn nhé, cái này là linh động cho chị đấy
    Mình: Tôi đã nói tôi kiếm được việc làm rồi, sao phải đến thông báo thất nghiệp nữa
    BHTN: Cái này là quy định chị ạ ( Ùh đúng là quy định thật nên tha cho cô này, nhưng quy định củ chuối )
    Lần 4: Lên khai báo thất nghiệp nhận luôn tờ giấy về BHXH Q1 để lấy thẻ ATM
    Mình: Chị ơi em có việc rồi lần sau phải lên khai báo nữa không
    BHTN: Vẫn phải lên em ạ, nêu không họ không đổ tiền cho em đâu
    Lần 5:
    Đi khai báo lần 2 tiện thể nghé BHQ1 lấy luôn cái ATM và cái thẻ BHXH
    nhìn cái ngày ghi trên thẻ tự dưng lại thấy thích thắc mắc
    Mình: Thẻ của em từ T7 tới T10 mà hôm nay còn 10 ngày nữa là thẻ hết hạn anh ạ
    BHTN: Chị xem lại đị chị lên nhận thẻ trễ so với giấy hẹn đấy
    Mình: Dạ vâng, em lên trễ 20 ngày ạ. tại phải đi lại nhiều quá nên em đợi ngày đi khai báo TN để lấy luôn

Nản cho những quy định của mình
    Em thề em hứa em đảm bảo... đây là lần đầu cũng là lần.... ( xuỵt) đi lãnh BHTN hic
    P/s: Về nhà thử tơi 2 lần cũng không tra được tiền ở Da, từ hôm tới giờ vẫn chưa thử lại.

Thé này cứ để công ty họ trả cho mình lại khỏe gấp mấy lần
    Chào cả nhà, mình đang tìm mua căn hộ chung cư tầm giá dươi 1.3 tỉ nha, bạn nào bán or biết ai bán thì alo cho mình với
    thanks cả nhà - Thích Chung cư Bình khánh rồi có mẹ nào bán không
    LL: 0909041345

10. The Following User Says Thank You to MẹSơnMinh For This Useful Post:

mebeminhthuhm (18-10-2010)

Sống là cho Avatar của mebeminhthuhm
    Thanks
    2.468
    Thanked 1.729 Times in 908 Posts

Đúng là làm việc kiểu "nhà nước"

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.
    CÙNG NHAU CHUNG SỨC CHUNG MỘT TẤM LÒNG
    To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Em đang cần việc làm thủ công tại nhà như cắt giấy, dán Nhà mình ơi vote cho Minh Thư nhà em với ạ.
    Cái này yêu cầu kích hoạt cả mail yahoo hoặc face, hoặc gmail. Nhà mình bấm vào 1 trong 3 biểu tượng YH, Face, Gmail bên dưới rồi đăng nhập -> đồng ý -> nhập số điện thoại, sau đó web sẽ gửi tin nhắn mã kích hoạt. Nhà mình nhập mã kích hoạt vào rối vào link clip vote giúp em với nha. Số thứ tự clip là 146 và 147. Tks cả nhà