Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 32

Chủ đề: Món ngon cho bé yêu

Thành viên
    Thanks
    548

Mặc định Món ngon cho bé yêu

Em nhìn vòng vòng, chưa thấy các mẹ nhà mình mở top này, cho em mạo muội chạy vào mở cửa nhé.
    Nấu ăn cho bé là cả 1 vấn đề rất nhức đầu.
    Theo em thấy ở Vn các mẹ thường để bé ăn cháo đến đâu gần 2 tuổi, cái này cũng là tạo ra sự khó khăn trong quá trình nấu ăn. Theo bé nhà em thì ăn cháo lúc 7-8 tháng, chuyển sang cơm trong tháng 10-12 và sang 12 tháng, em í ăn bình thường như bố mẹ. Làm em cũng đở vất vã.
    Tuy thế, em cũng sưu tầm một số món, cùng với bàn tay tài hoa của các mẹ khác, hi vọng gom góp một số món ngon cho các bé trong top này.
    Em xin nói trước với những món của em post ở đây, toàn là do em sưu tầm và thêm thắt tý kinh nghiệm, cùng với sự giúp đở của bạn bè, không có món nào là do em tự thiết kế cả, do vậy nếu post lên đây mà là món của cô chú nào thiết kế thì cũng xin vui lòng bỏ qua cho em nhé.

2. The Following User Says Thank You to Pinkmeesy For This Useful Post:

Ba Me Jerry (08-04-2010)

Thành viên
    Thanks
    548

Mặc định Re: Món ngon cho bé yêu

Porrigde

Cái gói porrigde này là ngon nhất trong 3 loại cùng sản phẩm của hãng Raferty's Garden, Rat bắt đầu ăn từ hùi 6 tháng. Lúc đầu mumy chỉ bít trộn với nước xương hầm, rau cải hầm, khuấy lên cho ăn dạng bột của bữa ăn chính trong ngày, từ từ đổi thành bữa sáng.
    Sau khi Rat vào bịnh viện đi học ngủ, mumy học chuyển thành món ăn sáng dạng này, dùng porrigde với apple puree, vừa có chất bột, vừa có trái cây mà lại là táo nữa chứ, ăn táo tăng sức đề kháng cơ thể rất tốt.

Cách làm:
    Nếu cho ăm dặm, cứ lấy nước hầm rau củ, xương...làm nóng rùi trộn vào với bột, cho bé dùng thui. Có thể thay đổi các loại gói khác để thay đổi khẩu vị.
    Nếu dùng cho ăn sáng thì trộn khoản 3 tbs apple puree với 5 tbs porrigde, trộn chung lại rùi bỏ vào microware khoang 20s cho ấm ấm thui, lấy ra, trộn đều lại rùi dùng là ok. Tuỳ khấu vị bé, điều chỉnh lượng apple và porrigde cho phù hợp.
    Úp trên hình là loại porrigde và apple ngon nhất mà Rat thích.

Note:

Ở Vn hiện nay, em k bít đã có loại này chưa, nhưng của Heizn cũng có dang bột làm sẳn, có thể dùng thay thế.
    Nước xương hầm rau củ thì 1 lần em hầm 1 nồi khoảng 1-1.5lit, chia vào các hộp nhỏ bỏ vào ngăn đông đá. Khi nào dùng thì lấy ra bỏ vào microwave hay xả đông tự nhiên, tuỳ theo thời gian mình có.
    Về Apple puree, mình có thể tự làm hoặc mua tuỳ.

cách làm apple puree: Mua táo chín bỏ vỏ, bỏ lõi giữa, cắt miếng nhỏ nhỏ. Cho tý nước, tý xíu đường, tý xíu muối, nấu lữa nhỏ đến lúc táo mềm ta, dùng máy xay xay nhuyễn ra ( có máy puree càng tốt) nấu lại cho sôi, lấy ra để thật nguội, để vào hủ bằng thuỷ tinh ( khô) bỏ vào tủ lạnh. Thời gian cất giử được cả năm, với điều kiện nhờ khi lấy dùng muỗng sạch.

Món này nếu dùng cho ăn sáng rất tiện nếu gặp bữa nào cập rập thời gian.

Chúc mọi người thành công với món này.
    Sưu tầm.

Điều hành
    Thanks
    705

Ôi mình thích topic này. Tối nào cũng nằm mơ ngày mai nấu gì cho con ăn. Con mình bây giờ chán cháo, nhưng cơm hạt thì ăn được vài muỗng :Sad: Theo lời me Bin trang, mình xay sơ cơm (không xay nát), rồi cho ăn canh và đồ ăn mặn, cậu ấy có vẻ ăn dược.
    Hôm qua cậu ấy ăn như thế này, nghe bảo ăn được:
    Buổi sáng: Cháo thit +dau xanh
    Buổi trưa: Cơm + canh mồng tơi tôm + ruốc cá hồi
    Buổi chiều: Cơm + canh khoai mỡ sườn + cua rang

Thành viên Avatar của mamsua
    Thanks
    727

Quote Nguyên văn bởi babycutie Xem bài viết
    Ôi mình thích topic này. Tối nào cũng nằm mơ ngày mai nấu gì cho con ăn. Con mình bây giờ chán cháo, nhưng cơm hạt thì ăn được vài muỗng :Sad: Theo lời me Bin trang, mình xay sơ cơm (không xay nát), rồi cho ăn canh và đồ ăn mặn, cậu ấy có vẻ ăn dược.
    Con bà bao nhiêu tháng rồi, con tôi ăn cơm từ hồi 13-14 tháng đấy. Ăn cơm hạt luôn chứ không ăn cơm nhão, tập cho con ăn cơm sớm tốt hơn, bỏ qua giai đoạn này có nhiều bé cứ ăn xay nhuyễn mãi thì mệt lắm. Mà cũng tội nghiệp bé nữa vì xay nhuyễn hết bé sẽ khó có thể phân biệt được mùi vị để thưởng thức.

Thành viên
    Thanks
    548

UI bé nhà chị một ngày ăn nhìu thế cơ áh.
    Con gái em 18 tháng :
    Sáng: cereal với sữa ( thay đổi cereal thui)
    Trưa: Bánh mì với salad hay cháo thịt
    Tối: ăn với bố mẹ có gì ăn nấy.
    Ngoài ra có cử xế sáng: yahough, hay chuối
    Xế chiều:snack, bánh hay trái cây gì đó.

Điều hành
    Thanks
    705

Quote Nguyên văn bởi Pinkmeesy Xem bài viết
    UI bé nhà chị một ngày ăn nhìu thế cơ áh.
    Con gái em 18 tháng :
    Sáng: cereal với sữa ( thay đổi cereal thui)
    Trưa: Bánh mì với salad hay cháo thịt
    Tối: ăn với bố mẹ có gì ăn nấy.
    Ngoài ra có cử xế sáng: yahough, hay chuối
    Xế chiều:snack, bánh hay trái cây gì đó.
    Con chị cũng 18 tháng
    Sáng 6h30 sữa
    9h cháo
    11h: sữa, ngủ
    14 h: ăn cơm
    16h: sữa
    sữa chua, pho mai
    18h: ăn cơm
    tối 20h sữa, ngủ

Thành viên
    Thanks
    548

Thị bò & guinness pie

Thành phần:
    Copy từ sách Delicious và có thay đổi ti tý để phù hợp với khẩu vị ở nhà

300 beef mince loại ngon, không mỡ.
    40ml sunflower oil
    10g butter
    70g nấm đông cô, băm nhỏ
    1/2 củ hành tím băm nhỏ
    1 tý xíu đường
    1 tép tỏi băm nhỏ
    100ml beef stock
    1 tbs tomato paste
    leaves from 1 thymes sprigs ( mua gói là gia vị khô trong shop Tây )
    1 tsp worcestershire sauce ( cái này bắt buộc phải có).

2 pasta và các khuôn cắt hình

Điều hành Avatar của Chicky Grass
    Thanks
    37

Ui cám ơn chị Pink, con em cũng sắp ăn dặm rồi. Phải chui vô đây học hỏi mới được.

Thành viên
    Thanks
    483

Ối ôi, đồng bọn đây rồi. Thế đồng bọn không ăn sữa à? Tún ăn thế này nhé:

-6h30 sáng, ăn trong tình trạng đang ngủ nhưng lên cơn vật:Laughing:: 150ml sữa
    -9h30 dậy: 2000d xôi+ muối vừng hoặc 1 quả trứng vịt lộn (bỏ bớt lòng trắng) hoặc 1 lát bánh mỳ.
    -10h: ăn tiếp 200m sữa
    -12h30-1h: 200ml sữa rồi đi ngủ.
    -4h: 200ml sữa
    -4h30: 1 hộp sữa chua nhỏ
    -7h ăn cơm tối. Nhà ăn gì Tún ăn theo (được cỡ chừng già bát đựng nước mắm cơm, thịt, rau- dùng kéo cắt nhỏ thức ăn)
    -10h: 200ml sữa pediasure rồi đi ngủ.

Ngoài ra còn ăn vặt ngày được cỡ 2 múi bưởi da xanh hoặc 1 má xoài hoặc 1/4 trái táo, snack, bánh. Cực thích ăn nho khô nhé. Mẹ mua 1 hộp để dụ khi khóc cho 1 ít, khi mẹ cần làm việc nhà cũng cho 1 ít ngồi ăn ngon lành. Nhìn thấy anh, chị ăn gì là xin ăn, ngon thì xơi tì tì mà không ngon thì cũng ăn tạm 1 miếng:Laughing:

Tết này đang nói với bố Tún là: ĐI chơi nhớ mang theo cái kéo (để cắt thức ăn), hộp mì và 1 cái bát. Đi tới đâu đúng bữa là: 1. cơm, 2. mì, 3. bánh chưng. Soành điệu chưa>:Laughing::Laughing:

Chưa kể đi ăn quán thì món gì cũng xơi: Khoai chiên, pizza, gà, cá....

Uả mà mấy em mới 1 con đừng sốt ruột nhé. Nhà này con đàn nên nó ăn vậy không anh chị nó ăn hết à:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughin g:

aromatherapy
    Thanks
    892

Quote Nguyên văn bởi Pinkmeesy Xem bài viết

Sau khi Rat vào bịnh viện đi học ngủ, mumy học chuyển thành món ăn sáng dạng này, dùng porrigde với apple puree, vừa có chất bột, vừa có trái cây mà lại là táo nữa chứ, ăn táo tăng sức đề kháng cơ thể rất tốt.
    Con em phải vào possum cottage à?

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Thành viên Avatar của mecobexiu
    Thanks
    12

Hic, con em gần 3 tuổi rồi mà ăn còn ít hơn con các mẹ. Chỉ có 6 bữa thôi, hôm nào đút cơm nhơi quá thì chỉ còn 5 bữa, mà chỉ ăn có 2 bữa chính là cơm hoặc cháo hoặc nui, còn lại là sữa. Em cũng ráng tập cho con ăn cereal buổi sáng vì tuổi này nên ăn nhiều tinh bột hơn là sữa mà tập hoài bé ko chịu ăn.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Thành viên
    Thanks
    468

Quote Nguyên văn bởi xoigac Xem bài viết
    Ối ôi, đồng bọn đây rồi. Thế đồng bọn không ăn sữa à? Tún ăn thế này nhé:

-6h30 sáng, ăn trong tình trạng đang ngủ nhưng lên cơn vật:Laughing:: 150ml sữa
    -9h30 dậy: 2000d xôi+ muối vừng hoặc 1 quả trứng vịt lộn (bỏ bớt lòng trắng) hoặc 1 lát bánh mỳ.
    -10h: ăn tiếp 200m sữa
    -12h30-1h: 200ml sữa rồi đi ngủ.
    -4h: 200ml sữa
    -4h30: 1 hộp sữa chua nhỏ
    -7h ăn cơm tối. Nhà ăn gì Tún ăn theo (được cỡ chừng già bát đựng nước mắm cơm, thịt, rau- dùng kéo cắt nhỏ thức ăn)
    -10h: 200ml sữa pediasure rồi đi ngủ.

Ngoài ra còn ăn vặt ngày được cỡ 2 múi bưởi da xanh hoặc 1 má xoài hoặc 1/4 trái táo, snack, bánh. Cực thích ăn nho khô nhé. Mẹ mua 1 hộp để dụ khi khóc cho 1 ít, khi mẹ cần làm việc nhà cũng cho 1 ít ngồi ăn ngon lành. Nhìn thấy anh, chị ăn gì là xin ăn, ngon thì xơi tì tì mà không ngon thì cũng ăn tạm 1 miếng:Laughing:

Tết này đang nói với bố Tún là: ĐI chơi nhớ mang theo cái kéo (để cắt thức ăn), hộp mì và 1 cái bát. Đi tới đâu đúng bữa là: 1. cơm, 2. mì, 3. bánh chưng. Soành điệu chưa>:Laughing::Laughing:

Chưa kể đi ăn quán thì món gì cũng xơi: Khoai chiên, pizza, gà, cá....

Uả mà mấy em mới 1 con đừng sốt ruột nhé. Nhà này con đàn nên nó ăn vậy không anh chị nó ăn hết à:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughin g:
    Ơ thế Tún không ăn trưa hả bà? toàn thấy con uống sữa nhỉ .

Mà bạn Tún giỏi thật, buổi sáng ăn xôi muối vừng nữa

Pepsi nhà tui sáng cũng lên cơn vật khoảng 6g sáng .

khoảng 8g30 : ăn sáng : phở, cháo, nui, mì... + ya-ua (thích ya-ua nha đam, chắc cho da đẹp :Laughing

-uống nước cam : cực thích uống cam, suốt ngày đòi uống cam

-trưa 11g30 : cơm

-1g : 200ml sữa, đi ngủ

-3g30 : dậy , ăn trái cây. lặt vặt

-5g30 : cơm (lại cơm, hic)

ăn vặt trái cây or bánh linh tinh

-9g: sữa, đi ngủ .

Ngày nào cũng vắt óc coi nấu món gì cho con . Cứ thịt cá, tôm cua hoài cũng chán quá .
    Vào đây hóng các mẹ có món gì ngon thì chia sẻ nhé. Thanks

Thành viên
    Thanks
    483

Quote Nguyên văn bởi Mấp Mô Mộng Mơ Xem bài viết
    Ơ thế Tún không ăn trưa hả bà? toàn thấy con uống sữa nhỉ .

Mà bạn Tún giỏi thật, buổi sáng ăn xôi muối vừng nữa

Pepsi nhà tui sáng cũng lên cơn vật khoảng 6g sáng .

khoảng 8g30 : ăn sáng : phở, cháo, nui, mì... + ya-ua (thích ya-ua nha đam, chắc cho da đẹp :Laughing

-uống nước cam : cực thích uống cam, suốt ngày đòi uống cam

-trưa 11g30 : cơm

-1g : 200ml sữa, đi ngủ

-3g30 : dậy , ăn trái cây. lặt vặt

-5g30 : cơm (lại cơm, hic)

ăn vặt trái cây or bánh linh tinh

-9g: sữa, đi ngủ .

Ngày nào cũng vắt óc coi nấu món gì cho con . Cứ thịt cá, tôm cua hoài cũng chán quá .
    Ờ nhỉ Tún không ăn cơm trưa:Smiling: Tại sáng dậy đã ăn 1 bữa tinh bột và thịt (xôi cà hội vịt lộn) nên tôi để tới tối mới cho ăn cơm. Trưa nó đá gà, đá vịt theo tôi và GV. Nếu ăn cơm, mì, bún thì nó đu theo vài miếng cho vui. Kệ đi vì 2 đứa đầu tôi ép quá thành ra nó sợ không dám ăn. Đứa này cho tự do thì lại dễ ăn. ăn theo nhu cầu mà:Laughing:
    Mà tôi không phải lo làm thức ăn cho Tún vì nhà ăn gì Tún ăn theo. Thịt kho, cá chiên, canh cá, sườn, trứng, tôm...cũng đủ cả.

Thành viên Avatar của mẹ_Nấm
    Thanks
    44

Con chị cũng 18 tháng
    Sáng 6h30 sữa
    9h cháo
    11h: sữa, ngủ
    14 h: ăn cơm
    16h: sữa
    sữa chua, pho mai
    18h: ăn cơm
    tối 20h sữa, ngủ
    Con chi nhỏ hơn Nấm em 1 tháng mà biết ăn cơm rồi hả, giỏi vậy, mọi người tập bé ăn thế nào chỉ em với , lịch ăn của Nấm nè
    Sáng 6h30 sữa (180ml) xong chơi chút rồi ngủ
    9h30 cháo (bún, mì gói, nui ...) khoảng 15p cho uống nước cam
    11h30: sữa (180ml) ăn xong rồi ngủ
    14 h: ăn cháo
    16h: sữa (180ml)
    sữa chua.
    18h30 : ăn cháo
    tối 20h30 : sữa (180ml), ngủ

Không chịu ăn phomai (nếu trộn vào trong cháo thì được), trái cây thì ép ra nước mới uống, cầm cắn nhã ra không hà, :Crying::Crying:. các mẹ giúp em với nhé

Điều hành Avatar của Callalily
    Thanks
    719

Quote Nguyên văn bởi Mấp Mô Mộng Mơ Xem bài viết
    Thay đổi kiểu thịt băm, thịt nướng, thịt kho tàu đó Mô. Cua thì bữa tui xào lên, hoặc súp cua. Cá thì lòng vòng cá thu, cá lóc, cá hấp. Bữa nào kẹt quá cho nó ăn trứng chiên luôn, hé hé, mà là món khoái khẩu của ẻm đó nhỏ.

Trang 1/3 123 CuốiCuối