Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 16 tới 30 của 42

Chủ đề: Tổ Yến - Món ăn bổ dưỡng cho cả nhà

aromatherapy
    Thanks
    892

Mặc định Re: Tổ Yến - Món ăn bổ dưỡng cho cả nhà

Quote Nguyên văn bởi mecobexiu Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi, chưng yến bao lâu là đúng chuẩn nhỉ? Em thấy các mẹ nói ko nên chưng lâu vì làm thế sợ mất chất nhưng em đọc trên web của Tàu thì lại chưng 1-2 tiếng. Vậy chưng bao lâu mới đúng nhỉ? Và ngâm lâu quá cũng có bị mất chất ko ạ?
    Em mang qua Mỹ được hả em?

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Thành viên Avatar của mecobexiu
    Thanks
    12

Quote Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    Em mang qua Mỹ được hả em?
    Em đang nhờ 1 chị khác, nếu chị đó ko mang qua Mỹ hộ em được thì em sẽ mua online ở Mỹ ạ. Còn cách chưng yến là em hỏi dùm mẹ Conbe á .

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Thành viên
    Thanks
    16

Các mẹ ơi cho em hỏi, chưng yến bao lâu là đúng chuẩn nhỉ? Em thấy các mẹ nói ko nên chưng lâu vì làm thế sợ mất chất nhưng em đọc trên web của Tàu thì lại chưng 1-2 tiếng. Vậy chưng bao lâu mới đúng nhỉ? Và ngâm lâu quá cũng có bị mất chất ko ạ?
    Chịu không biết chuẩn nào, mỗi loại yến chưng mỗi khác. Yến huyết chưng lâu hơn yến bạch.

Theo mình thì khi chưng cách thủy phải đậy thố thật kín nắp - không nên để hở và tuyệt đối càng ko nên đun yến trực tiếp trên bếp lửa. Nhà mình cũng có lò vi sóng nhưng cũng chưa bao giờ nấu yến bằng lò vi sóng cho con cả (cứ theo dân gian cho an toàn).

Sách tàu ấy à, họ chưng bằng bếp than nên thời gian lâu là đúng rùi, giờ mình toàn chưng cách thủy bằng bếp ga, tiết kiệm thời gian hơn.

Ngâm yến chỉ chừng 1 tiếng là OK, không nên ngâm rửa quá lâu và quá nhiều yến sẽ bị tan 1 phần vào trong nước.

Thành viên
    Thanks
    426

Em thật có lỗi quá, mở theard này ra mà lâu nay bỏ bê nhà cửa .... thiệt ngại ghê. Em sẽ đọc lại từng bài và trả lời nhé. Mong mọi người thông cảm cho em

Thành viên
    Thanks
    426

Tình hình là em cũng muốn mua yến nhưng mà em ở bên Mỹ cơ, order trên web toàn thấy của Malay với Philip thôi. Em nghe các mẹ nói yến ở Vn ăn ngon nhưng mà em lăn tăn ko biết làm thế nào mang qua Mỹ vì ko có ai về xách dùm em hết. Gửi bưu điện VN thì em ko an tâm sợ mất :Crying:. Có web nào bán yến từ VN xuất qua luôn ko ạ?

CHo em hỏi là ko cần dùng nồi cách nhiệt nấu yến mà dùng cái chén có nắp (giống trong phim Tàu á) để chưng cách thủy được ko mấy chị?

Thanks mấy chị nhiều nhiều
    Trước hết về nồi cách nhiệt nấu yến, nồi này chỉ dùng khi mình nấu chè hạt sen củ năng hoặc các món gà ác tiềm yến thôi chị ơi. Chứ bình thường em chỉ bỏ trong thố sứ Minh Long và chưng cách thủy trong nồi inox vẫn được áh chị
    Còn về việc gửi yến đi USA : sẽ có 2 dạng gửi 1 là CPN bằng UPS và Fedex và DHL. Thứ 2 là gửi hàng hóa đảm bảo đi US qua đường bưu điện. Mẹ của em làm trong ngành bưu điện nên nếu chị quan tâm thì pm cho em nhé
    Còn việc website nào để mua yến online từ VN : hiện nay trang web của em đang vào phần hoàn chỉnh, hy vọng sẽ ra mắt mọi người sớm. Đây là tâm huyết của vợ chồng em, 1 trang web mua bán online có mua bản quyền để mã hóa thông tin tài khoản của khách hàng khi giao dịch trên online để tránh sự thất thóat tiền bạc qua việc ăn cắp số credit cards.
    Em cũng xin tự giới thiệu hiện em là đại lý của yến sào Khánh Hòa Sanest và có thêm sản phẩm yến của đảo Hội An - Cù Lao Chàm áh

Thành viên
    Thanks
    426

Đối với các loại yến nuôi trong nhà thì chị vui lòng chưng cách thủy cho em tối đa là 20mins thôi nhé. Còn với các loại yến đảo tự nhiên là 30mins thôi chị ơi. Riêng loại yến huyết thì sẽ là 1h áh chị nhé

Quote Nguyên văn bởi phuonganh Xem bài viết
    Chịu không biết chuẩn nào, mỗi loại yến chưng mỗi khác. Yến huyết chưng lâu hơn yến bạch.

Theo mình thì khi chưng cách thủy phải đậy thố thật kín nắp - không nên để hở và tuyệt đối càng ko nên đun yến trực tiếp trên bếp lửa. Nhà mình cũng có lò vi sóng nhưng cũng chưa bao giờ nấu yến bằng lò vi sóng cho con cả (cứ theo dân gian cho an toàn).

Sách tàu ấy à, họ chưng bằng bếp than nên thời gian lâu là đúng rùi, giờ mình toàn chưng cách thủy bằng bếp ga, tiết kiệm thời gian hơn.

Ngâm yến chỉ chừng 1 tiếng là OK, không nên ngâm rửa quá lâu và quá nhiều yến sẽ bị tan 1 phần vào trong nước.
    Cho phép em sửa chỗ này chút nhé. Cách chưng yến thì chị nói đúng rồi còn riêng việc ngâm yến lâu sẽ bị tan trong nước thì hoàn toàn không có đâu chị. Nếu là yến thật 100% (kể cả yến nuôi trong nhà) thì không bao giờ tan trong nước cả
    @All: sở dĩ thời gian chưng quan trọng vì khi chị để càng lâu thì yến chưng ra sẽ thành nước hết đó, có trường hợp khách hàng của em đã quên và chưng yến đến 1h luôn. Kết quả chén yến lỏng và nhiều nước làm cho bản thân mình nghi ngờ về chất lượng yến cũng như về người làm cho mình đã đổi yến thành nước đó. Nếu các chị còn thắc mắc gì thì pm giúp em nhé. Em cám ơn cả nhà
    Cầu chúc mọi người một năm mới an bình, hạnh phúc và may mắn

Thanks
    12

Quote Nguyên văn bởi heomemummim Xem bài viết
    Đối với các loại yến nuôi trong nhà thì chị vui lòng chưng cách thủy cho em tối đa là 20mins thôi nhé. Còn với các loại yến đảo tự nhiên là 30mins thôi chị ơi. Riêng loại yến huyết thì sẽ là 1h áh chị nhé

Cho phép em sửa chỗ này chút nhé. Cách chưng yến thì chị nói đúng rồi còn riêng việc ngâm yến lâu sẽ bị tan trong nước thì hoàn toàn không có đâu chị. Nếu là yến thật 100% (kể cả yến nuôi trong nhà) thì không bao giờ tan trong nước cả
    @All: sở dĩ thời gian chưng quan trọng vì khi chị để càng lâu thì yến chưng ra sẽ thành nước hết đó, có trường hợp khách hàng của em đã quên và chưng yến đến 1h luôn. Kết quả chén yến lỏng và nhiều nước làm cho bản thân mình nghi ngờ về chất lượng yến cũng như về người làm cho mình đã đổi yến thành nước đó. Nếu các chị còn thắc mắc gì thì pm giúp em nhé. Em cám ơn cả nhà
    Cầu chúc mọi người một năm mới an bình, hạnh phúc và may mắn
    bạn ơi, mình thấy ở WTT, có người chưng hồng Yến tới 2h mà vẫn còn nguyên tai yến đó, ko có bị tan hết trong nước, vậy là sao nhỉ? Vì mình rất thích ăn mềm, nếu chưng yến khoảng 30' thì nó giòn giòn, ko mềm lắm, ăn sẽ ko thích hơn. Vậy yến nuôi có thể chưng lâu hơn, tới lúc đạt tới độ mềm mình thích ko?

Thành viên
    Thanks
    426

bạn ơi, mình thấy ở WTT, có người chưng hồng Yến tới 2h mà vẫn còn nguyên tai yến đó, ko có bị tan hết trong nước, vậy là sao nhỉ? Vì mình rất thích ăn mềm, nếu chưng yến khoảng 30' thì nó giòn giòn, ko mềm lắm, ăn sẽ ko thích hơn. Vậy yến nuôi có thể chưng lâu hơn, tới lúc đạt tới độ mềm mình thích ko?
    Dạ vậy tùy vào sở thích mỗi người áh chị. Nếu chị thích mềm và chỉ uống không cần lấy muỗng múc ăn thì chị để thời gian chưng lâu thêm nữa. Yến nuôi chị có thể để đến 1h luôn cũng được, nhưng chị nhớ để lửa nhỏ thôi nhé
    Còn việc người ta nói chưng yến huyết đến 2h mà vẫn còn nguyên tai thì không đúng đâu. Em chưng đến 1h thì thấy yến huyết giòn giòn và dai giống như em chưng yến nuôi 20mins mà em vẫn dùng. Còn chưng đến 2h thì em sẽ thử lại rồi báo chị biết nha
    Thân,
    Em chúc chị một buổi tối vui vẻ nhé

Thành viên
    Thanks
    16

việc ngâm yến lâu sẽ bị tan trong nước thì hoàn toàn không có đâu chị. Nếu là yến thật 100% (kể cả yến nuôi trong nhà) thì không bao giờ tan trong nước cả
    [COLOR="purple"][SIZE="3"]@All: sở dĩ thời gian chưng quan trọng vì khi chị để càng lâu thì yến chưng ra sẽ thành nước hết đó, có trường hợp khách hàng của em đã quên và chưng yến đến 1h luôn. Kết quả chén yến lỏng và nhiều nước làm cho bản thân mình nghi ngờ về chất lượng yến cũng như về người làm cho mình đã đổi yến thành nước đó.[/QUOTE]
    Cái khoản yến ngâm lâu bị tan phần nào trong nước là chị đọc tài liệu thấy họ ghi thế. Chính bản thân chị có 1 lần bị chưng yến quá lâu nên yến bị tan trong nước thật - vì thế chị cũng nghĩ đúng như tài liệu mình đọc "yến ngâm quá lâu có thể tan trong nước" -> suy luận thôi. He he, tài liệu về yến toàn trên sách vở nghiên cứu cả, đọc hiểu thế nào truyền bá lại cho bà con y như thế.

Cái này em thấy hơi lạ. Thường trước khi chưng yến mình đều phải ngâm tai yến nở mềm trong nước trước, xé nhỏ yến ra (em thì vừa xé nhỏ ra vừa lấy kéo cắt ngắn). Rồi mới cho vào thố chưng cách thủy. Vì thế làm sao có chuyện còn nguyên tai yến được - trừ phi mẹ ấy cho cả cái tai khô vào chưng, không qua ngâm nước cho mềm.
    Sau kinh nghiệm 1 năm dùng yến em thấy: yến chỉ chưng với đường phèn khi chưng xong mùi tanh đặc trưng - mùi khó ăn lắm. Nhưng khi chưng với táo đỏ/hạt sen thì lại rất thơm.

Thanks
    12

Cái khoản yến ngâm lâu bị tan phần nào trong nước là chị đọc tài liệu thấy họ ghi thế. Chính bản thân chị có 1 lần bị chưng yến quá lâu nên yến bị tan trong nước thật - vì thế chị cũng nghĩ đúng như tài liệu mình đọc "yến ngâm quá lâu có thể tan trong nước" -> suy luận thôi. He he, tài liệu về yến toàn trên sách vở nghiên cứu cả, đọc hiểu thế nào truyền bá lại cho bà con y như thế.

Cái này em thấy hơi lạ. Thường trước khi chưng yến mình đều phải ngâm tai yến nở mềm trong nước trước, xé nhỏ yến ra (em thì vừa xé nhỏ ra vừa lấy kéo cắt ngắn). Rồi mới cho vào thố chưng cách thủy. Vì thế làm sao có chuyện còn nguyên tai yến được - trừ phi mẹ ấy cho cả cái tai khô vào chưng, không qua ngâm nước cho mềm.
    Sau kinh nghiệm 1 năm dùng yến em thấy: yến chỉ chưng với đường phèn khi chưng xong mùi tanh đặc trưng - mùi khó ăn lắm. Nhưng khi chưng với táo đỏ/hạt sen thì lại rất thơm.
    Mình cũng đọc tài liệu ở đây và thấy ghi giống như bạn nói, ngâm lâu yến sẽ tan đi phần nào trong nước: http://www.yensaonhatrang.com/index....he-to-yen.html

Hình của 1 mẹ ăn yến mà chưng 2h đây: (mình nhìn lộn, có thể ko còn nguyên tai yến nhưng vẫn còn dạng miếng, chứ ko có tan hết khi đun lâu.

Mẹ ấy chỉ ngâm rồi đem chưng cất chứ ko có tách yến ra.
    BỞi vậy mình mới ngạc nhiên là tại sao khi đun lâu thì yến tan thành nước nhỉ? trong đây nói là yến giả thì sẽ tan ra hết sau 5' nấu. vậy là thế nào nhỉ? :Thinking:. Hic, ko có kinh nghiệm trong việc này, thôi thì chờ các mẹ khác vào chỉ giáo tiếp vậy.

Thành viên
    Thanks
    16

Mình cũng đọc tài liệu ở đây và thấy ghi giống như bạn nói, ngâm lâu yến sẽ tan đi phần nào trong nước: http://www.yensaonhatrang.com/index....he-to-yen.html

Hình của 1 mẹ ăn yến mà chưng 2h đây: (mình nhìn lộn, có thể ko còn nguyên tai yến nhưng vẫn còn dạng miếng, chứ ko có tan hết khi đun lâu.

BỞi vậy mình mới ngạc nhiên là tại sao khi đun lâu thì yến tan thành nước nhỉ? trong đây nói là yến giả thì sẽ tan ra hết sau 5' nấu. vậy là thế nào nhỉ? :Thinking:. Hic, ko có kinh nghiệm trong việc này, thôi thì chờ các mẹ khác vào chỉ giáo tiếp vậy.
    Úi, mẹ ấy chưng đặc như vậy á... Yến không tách ra khi chưng nó vẫn còn miếng miếng cưng cứng như vậy là đúng rồi còn gì ạ.
    Khi chưng yến em để ý thấy: sau khi em vừa chưng xong, mở nắp thố ra thì yến nó nổi nổi lên trên. Sau khi để thật nguội để đổ vào hũ thì yến mới bị chìm xuống. (Em mở ngoặc là em chưng 1 tai yến đã xé nhỏ với 220ml nước nhé - không ít nước như mẹ kia đâu).
    Phải dùng thì mới có kinh nghiệm riêng được chị ạ. Cứ ngồi chờ người ta giải thích cho mình thì có mà con mọc râu ra chả có yến mà dùng:Raised Eyebrow: - kinh nghiệm của bản thân em đấy.

Thành viên
    Thanks
    16

Về yến giả thì em chưa dính trấu nên không biết, nhưng bà con bảo là họ làm bằng bột hay chất gì gì đó. Đau thương khi mua phải đồ giả - tiền mất tật mang.
    Xương hổ họ còn nấu ra thành cao được cơ mà chị. Yến chưng quá lâu nó tan ra 1 phần trong nước là đúng rồi còn gì ạ...

Thành viên
    Thanks
    16

Bé nhà em thuộc dạng còi, lười ăn nên có 1 thời gian em hùng hục đi tìm tài liệu về yến. Sau 1 tuần tìm hiểu thì hoang mang giữa thật giả lẫn lộn, trong khi giá thành về yến thì cao quá.
    Lần đầu tiên em cho con ăn yến là mua chè yến do cửa hàng họ nấu sẵn. Mua 2 thố về cho con ăn thấy 95% là nước, còn lại là táo và 1 ít yến. Sau 2 tuần thì stop vì không tin tưởng nữa.
    Lại hì hục mua hũ yến của Khánh Hòa về cho con, 80% là rau câu hay là chất gì đó từa tựa vậy. Con ăn hết nhưng mẹ không yên tâm về chất lượng.
    Tiếp tục mua lọ yến sào của công ty dược phẩm Khánh Hòa, con chịu ăn hơn. Giá thành của nó khá bình dân vì có nhiều thành phẩm khác trong ống yến.
    Sau hơn 5 tháng mò mẫm chinh chiến và tìm hiểu thật cặn kẽ em quyết định mua yến đảo. Trộm vía con, ăn vào thấy khác hẳn: da dẻ nhẵn nhụi hơn.

Thanks
    12

Về yến giả thì em chưa dính trấu nên không biết, nhưng bà con bảo là họ làm bằng bột hay chất gì gì đó. Đau thương khi mua phải đồ giả - tiền mất tật mang.
    Xương hổ họ còn nấu ra thành cao được cơ mà chị. Yến chưng quá lâu nó tan ra 1 phần trong nước là đúng rồi còn gì ạ...
    Mình chỉ thắc mắc là mỗi nơi nói mỗi khác thôi. Và tất nhiên là yến khi chưng cũng tan ra 1 phần trong nước nhưng cũng ko hẳn là tan hết hoàn toàn. Mình cũng đồng ý với bạn là có ăn mới biết thật giả, chứ chỉ nghe người này người kia nói thì cũng khó phân biệt. Và mình cũng ko muốn con mình chờ lâu đâu, chỉ tại vì ko biết làm sao gửi yến qua Mỹ thôi (vì hiện tại chưa có ai về VN cả).Còn gửi DHL thì giá cước trên trời á. Làm sao bấm bụng gửi DHL được chứ :Crying:

Thành viên
    Thanks
    426

Chị ơi, nếu chị bị dính yến giả, thì trong lúc chị ngâm cho yến nở mềm thì chị sẽ nhìn và nhận ra được yến giả ngay àh. Vì đa số yến giả sẽ dùng agar để kết dính nên chị nhìn duới thố sẽ có kết tủa trắng nhỏ áh cchị. Em chưng yến cũng chỉ để nguyên miếng chưng thôi áh, chứ không có cần dùng tay xé tách ra hay là dùng kéo cắt nhỏ. Kết quả em thấy yến khi chưng xong sẽ có màu trắng trong và nổi lên trên bề mặt thố và khi nguội sẽ chìm xuống như chị phuonganh có nói.
    Còn về việc ngâm yến mà yến tan trong nước thì em cam đoan 100% với chị về việc này là không có vì em đã có thử rồi áh. Trọng lượng trước khi ngâm và sau khi ngâm nước rồi để thiệt khô ráo em cân lên bằng cân tiểu ly vẫn không thay đổi áh chị

Bé nhà em thuộc dạng còi, lười ăn nên có 1 thời gian em hùng hục đi tìm tài liệu về yến. Sau 1 tuần tìm hiểu thì hoang mang giữa thật giả lẫn lộn, trong khi giá thành về yến thì cao quá.
    Lần đầu tiên em cho con ăn yến là mua chè yến do cửa hàng họ nấu sẵn. Mua 2 thố về cho con ăn thấy 95% là nước, còn lại là táo và 1 ít yến. Sau 2 tuần thì stop vì không tin tưởng nữa.
    Lại hì hục mua hũ yến của Khánh Hòa về cho con, 80% là rau câu hay là chất gì đó từa tựa vậy. Con ăn hết nhưng mẹ không yên tâm về chất lượng.
    Tiếp tục mua lọ yến sào của công ty dược phẩm Khánh Hòa, con chịu ăn hơn. Giá thành của nó khá bình dân vì có nhiều thành phẩm khác trong ống yến.
    Sau hơn 5 tháng mò mẫm chinh chiến và tìm hiểu thật cặn kẽ em quyết định mua yến đảo. Trộm vía con, ăn vào thấy khác hẳn: da dẻ nhẵn nhụi hơn.
    Chị ơi hàng của công ty Khánh Hòa là rất đảm bảo chất lượng, sure là yến 100% nhưng sẽ là yến nuôi trong nhà áh chị chứ không phải yến tự nhiên đâu. Và hiện nay bên cty Khánh Hòa đang rất đau đầu trong việc hàng nhái hàng giả, yến của Malaysia trà trộn vào VN và nhái bao bi y hệt của Khánh Hòa đó. Bản thân em làm phân phối của yến sào Khánh Hòa, khi cầm 1 hộp nhái với sản phẩm mình có ở cửa hàng mà còn phải hoa mắt chịu thua. Tinh vi lắm chị nên người tiêu dùng rất dễ bị lừa.
    Chúc cả nhà một ngày mới vui vẻ

Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 CuốiCuối