Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Món ăn ngon dễ làm cho Bé 3-5 tuổi

Chung Một Tấm Lòng Avatar của Manly
    Thanks
    6.811
    Thanked 5.529 Times in 2.768 Posts

Mặc định Món ăn ngon dễ làm cho Bé 3-5 tuổi

Sáng nay mình phải nấu ăn cho nhà nội, trong thực đơn của mình không có cho bé nên con của em mình không có gì ăn cả, mình nhớ hồi nhỏ Beam nhà mình toàn uống sữa trừ bữa nếu phải đi ra ngoài, mà thằng bé này dứt khoát không chịu :Sad: mà sáng mẹ bé không kịp chuẩn bị đồ ăn cho bé, mình thấy rằng không phải bé nào cũng ăn đơn giản như con mình nên tối về mình mở topic này mong các mẹ cùng chia sẻ những món ngon, dễ làm, đơn giản cho các bé

aromatherapy
    Thanks
    892

Mặc định Re: Món ăn ngon dễ làm cho Bé 3-5 tuổi

tôi tưởng 3-5 tuổi là ăn đồ người lớn luôn rồi chứ. Cơm, thịt kho, trứng kho, chả lụa, canh, rau xào, ăn được tất rồi chứ. Con tôi 28 tháng mà ăn vậy đó. Chả có khi nào phải nấu đồ ăn riêng cho nó từ khi 2 tuổi.

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

Chung Một Tấm Lòng Avatar của Manly
    Thanks
    6.811
    Thanked 5.529 Times in 2.768 Posts

Quote Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    tôi tưởng 3-5 tuổi là ăn đồ người lớn luôn rồi chứ. Cơm, thịt kho, trứng kho, chả lụa, canh, rau xào, ăn được tất rồi chứ. Con tôi 28 tháng mà ăn vậy đó. Chả có khi nào phải nấu đồ ăn riêng cho nó từ khi 2 tuổi.
    Thì thế tôi mới nói :Laughing:

Thành viên
    Thanks
    45

Quote Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    Sorry e spam tí, c ui, làm thế nào để bé chịu ăn như ng lớn vậy c? Bé nhà em 28 tháng vẫn ăn cháo loãng thịt băm nhuyễn. Đối với cháo hạt thì 2 muỗng đầu còn nhai nuốt, sau toàn ngậm, em phải fa thêm nước, loãng ra thì ..con nuốt chửng (k nhai). Chị bày cách cho em với nha. Em cám ơn chị

To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

aromatherapy
    Thanks
    892

Quote Nguyên văn bởi MeTieuBao Xem bài viết
    Sorry e spam tí, c ui, làm thế nào để bé chịu ăn như ng lớn vậy c? Bé nhà em 28 tháng vẫn ăn cháo loãng thịt băm nhuyễn. Đối với cháo hạt thì 2 muỗng đầu còn nhai nuốt, sau toàn ngậm, em phải fa thêm nước, loãng ra thì ..con nuốt chửng (k nhai). Chị bày cách cho em với nha. Em cám ơn chị
    Em spam hỏi thì chị cũng spam trả lời luôn hihi.

Chị cho bé tự xúc ăn bằng muỗng và tự lóng cà lóng cóng ghim đồ ăn vô nĩa đưa lên miệng. Dĩ nhiên mẹ phải "hỗ trợ" chứ nếu không thì chả hết được nửa đĩa thức ăn đâu. Cơm thì vo viên be bé cho con tự bốc ăn, thịt xé hoặc cắt nhỏ ra cho nhanh. Spaghetti hay pasta (như mì nui) luộc chín trộn với sốt cà chua có tí dầu olive rồi cắt nhỏ ra cho vừa muỗng xúc. Cheese thì bào ra nó tự bốc, có khi 1 muỗng cơm/mì rồi tới 1 muỗng cheese. Nó thích gì ăn nấy không ép theo ý mình. Rau thì không cần mời nó cũng ăn hết trước. Bé thích ăn dưa leo, có khi ăn hết 1 quả bé bé, rau thì chỉ cần hấp hoặc luộc lên. Chị không cho con ăn cháo từ khi tháng thứ 11 rồi, nó chê, nhả ra nên chị stop luôn. Từ lúc đó là chị nấu các thứ như trên, nhưng quan trọng là cho con tự xúc ăn, con thấy hứng thú nên cũng thích ăn, mặc dù là chút ít. Với lại bé nhà chị đi học nhà trẻ 2 ngày/tuần nên thấy bạn ăn thì nó cũng thích bắt chước. Cho con ăn như thế thì con thoải mái hơn nhưng mình cực hơn vì phải dọn sàn nhà vì có khi nó hứng lên nó làm tung tóe thức ăn. Chịu khó vậy vì khi đi ăn nhà hàng nó cũng tự xúc ăn làm mình khỏe lắm em.

Tại chị lu bu với thằng nhỏ 6 tháng nữa nên có khi cho thằng anh ăn món hồi trưa chứ hồi chỉ có mình nó thì chị đổi món liên tục à. Hic, mẹ mìn ghê!

Chúc con em mau ăn cơm với bố mẹ nhé